Cách tính thuế TNCN từ trúng thưởng, quà tặng, thừa kế

, , Leave a comment

Thuế TNCN từ trúng thưởng, quà tặng , quà khuyến mãi, bốc thăm trúng thưởng, thừa kế được tính như thế nào? Đây là câu hỏi của rất nhiều bạn đọc đã gửi đến nghiệp vụ kế toán thuế, vì vậy mà trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn đọc cách tính thuế TNCN từ trúng thưởng, quà tặng, thừa kế.

>>> Xem thêm: Kê khai thuế thu nhập cá nhân

1.Các khoản thu nhập phải chịu thuế TNCN

a.Thu nhập từ nhận quà tặng

  • Đối với nhận quà tặng là bất động sản bao gồm: quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất, kết cấu hạ tầng và công trình xây dựng gắn với đất, kể cả công trình xây dựng trong tương lai, quyền thuê đất, quyền thuê mặt nước; các khoản thu nhập nhận từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức, trừ các khoản thu nhập từ quà tặng là bất động sản được hướng dẫn ở điểm d, khoản 1, Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC.
  • Đối với quà tặng là chứng khoán bao gồm: trí phiếu, cổ phiếu, tín phiếu, quyền mua cổ phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; cổ phần của các cá nhân trong công ty
  • Đối với quà tặng là phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh gồm vốn trong công ty trách nhiệm hữu hạn, hợp đồng hợp tác kinh doanh, cơ sở kinh doanh cá nhân, quỹ được phép thành lập theo quy định của pháp luật hoặc toàn bộ cơ sở kinh doanh nếu là doanh nghiệp tư nhân
  • Đối với nhận quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng như ô tô, xe gắn máy, mô tô, ca nô, tài kéo, thuyền, tàu bay, súng săn, tàu đẩy…

b.Thu nhập từ trúng thưởng

Thu nhập trúng thưởng là khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được từ

  • Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác
  • Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng
  • Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại
  • Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép

c.Thu nhập từ nhận thừa kế

  • Đối với nhận thừa kế là bất động sản bao gồm: quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất; quyền sở hữu nhà kể cả nhà ở hình thành trong tương lai; quyền thuê đất; quyền thuê mặt nước; các khoản thu nhập khác từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức
  • Đối với nhận thừa kế là chứng khoán bao gồm: trái phiếu, cổ phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định của Luật chứng khoán
  • Đối với nhận thừa kế là phần vốn trong các tổ chức kinh tế gồm: vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh, vốn trong doanh nghiệp tư nhân, cở sở kinh doanh của cá nhân
  • Đối với nhận thừa kế là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng như ô tô, xe mô tô, tàu thủy, tàu đẩy, kể cả du thuyền, tàu bay, súng săn…

2.Công thức tính thuế TNCN từ trúng thưởng, quà tặng, thừa kế

a.Công thức

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

b.Cách xác định thu nhập tính thuế:

  • Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng

– Là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người trúng thưởng nhận được theo từng lần trúng thưởng. 

– Nếu một người trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

– Nếu một giải thưởng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân.

  Một số trường hợp cụ thể như sau:

 – Đối với trúng thưởng khuyến mại bằng hiện vật là giá trị của sản phẩm khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng được quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

– Đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào. 

– Đối với trúng thưởng từ các trò chơi, cuộc thi có thưởng được tính theo từng lần lĩnh thưởng. Thu nhập tính thuế là số tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

– Đối với trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược: thu nhập tính thuế là toàn bộ giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

  • Thu nhập tính thuế TNCN từ quà tặng, thừa kế

–  Thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận.

–  Giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng trong một số trường hợp cụ thể như sau:

+ Đối với thừa kế, quà tặng là chứng khoán: thu nhập tính thuế là phần vượt trên 10 triệu đồng tính trên toàn bộ các mã chứng khoán nhận được chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào tại thời điểm đăng ký chuyển quyền sở hữu.

+ Đối với thừa kế, quà tặng là vốn góp trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh: thu nhập để tính thuế là giá trị của phần vốn góp dựa vào giá trị sổ sách kế toán của công ty tại thời điểm gần nhất trước thời điểm đăng ký quyền sở hữu phần vốn góp.

+ Đối với tài sản thừa kế, quà tặng là bất động sản: khoa hoc lap bctc cap toc

TH1: Bất động sản là quyền sử dụng đất: giá trị quyền sử dụng đất xác định dựa vào Bảng giá đất do UBNN cấp tỉnh quy định tại thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng bất động sản.

TH2: Bất động sản là nhà và công trình kiến trúc trên đất: giá trị bất động sản xác định dựa trên quy định của cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền về phân loại giá trị nhà; quy định tiêu chuẩn, định mức xây dựng cơ bản do cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền ban hành; giá trị còn lại của nhà, công trình kiến trúc tại thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu.

Nếu không xác định được theo quy định trên thì căn cứ vào giá tính lệ phí trước bạ do UBNN cấp tỉnh quy định.

+ Đối với thừa kế, quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước: giá trị tài sản được xác định trên cơ sở bảng giá tính lệ phí trước bạ do UBNN cấp tỉnh quy định tại thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản thừa kế, quà tặng.

Bài viết tham khảo: Nên học kế toán tổng hợp ở đâu

Cách tính thuế TNCN từ trúng thưởng, quà tặng, thừa kế
5 (100%) 1 vote[s]

 

Leave a Reply