Tạm ngừng kinh doanh có phải nộp thuế môn bài và báo cáo thuế

, , Leave a comment

Doanh nghiệp tạm dừng hoạt động có phải nộp thuế môn bài và báo cáo thuế hay không? Trong bài viết dưới đây, nghiepvuketoanthue sẽ giải đáp cho bạn đọc về vấn đề này.

uế-môn-bài-trong-thời-gian-tạm-ngừng-hoạt-động-kinh-doanh

>>Xem thêm: Mức phạt nộp chậm tờ khai và thuế môn bài

1.Tạm ngừng kinh doanh có phải nộp thuế môn bài không

Theo khoản 4 điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC ngày 15/11/2016 của Bộ Tài chính thì

-Đối với người nộp thuế có thông báo tạm ngừng kinh doanh cả năm dương lịch (01/01 đến 31/12) thì không phải kê khai, nộp thuế môn bài đối với năm dương lịch tạm ngừng kinh doanh.

– Nếu người nộp thuế ra kinh doanh trước thời hạn trong 06 tháng đầu năm nộp mức thuế môn bài cả năm; nếu người nộp thuế ra kinh doanh trong 06 tháng cuối năm nộp 50% mức thuế môn bài cả năm.

-Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh nhưng không kê khai lệ phí môn bài thì phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm, không phân biệt thời điểm phát hiện là 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm  khoá học kế toán hành chính sự nghiệp

-Đối với người nộp thuế có thông báo tạm ngừng kinh doanh 12 tháng, không trùng với năm dương lịch (thời gian tạm nghỉ kinh doanh kéo dài trong 02 năm dương lịch) thì thực hiện kê khai, nộp thuế môn bài cả năm của năm dương lịch thứ nhất. Đối với năm dương lịch thứ 2, nếu người nộp thuế ra kinh doanh trong 06 tháng đầu năm nộp mức thuế môn bài cả năm; nếu người nộp thuế ra kinh doanh trong 06 tháng cuối năm nộp 50% mức thuế môn bài cả năm.

2.Tạm ngừng kinh doanh có phải nộp hồ sơ quyết toán thuế

tam-ngung-kinh-doanh-co-phai-nop-thue

Theo Điều 14 Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định:

“đ) Người nộp thuế trong thời gian tạm ngừng kinh doanh không phát sinh nghĩa vụ thuế thì không phải nộp hồ sơ khai thuế của thời gian tạm ngừng hoạt động kinh doanh

Trường hợp người nộp thuế tạm ngừng kinh doanh không trọn năm dương lịch hoặc năm tài chính thì vẫn phải nộp hồ sơ quyết toán thuế năm”

Vậy nếu tạm ngừng kinh doanh tròn năm dương lịch hoặc năm tài chính thì không phải nộp hồ sơ quyết toán thuế

Nếu tạm ngừng không trọn năm dương lịch hoặc năm tài chính thì vẫn phải nộp hồ sơ quyết toán thuế

Kết luận:

Nếu tạm ngừng kinh doanh tròn năm dương dịch hoặc năm tài chính, không phát sinh nghĩa vụ thuế thì không phải kê khai, nộp thuế môn bài, thuế GTGT, TNCN, tờ khai quyết toán thuế, báo cáo tài chính

Nếu tạm ngừng kinh doanh không trọn năm dương lịch hoặc năm tài chính thì phải nộp lệ phí môn bài, quyết toán thuế, báo cáo tài chính, TNCN, TNDN.

>>Bài viết được quan tâm: Nên học kế toán tổng hợp thực hành ở đâu tại hà nội

Tạm ngừng kinh doanh có phải nộp thuế môn bài và báo cáo thuế
5 (100%) 1 vote[s]

 

Leave a Reply