Tiền thưởng Tết có phải đóng thuế TNCN không?

, , Leave a comment

Chuẩn bị đến tết Nguyên Đán 2020, ngoài tiền lương hàng tháng ra người lao động sẽ nhận được một khoản tiền thưởng tết sau một năm làm việc. Dưới đây Nghiệp vụ kế toán thuế sẽ giúp các bạn giải đáp câu hỏi: Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng tết không? Tiền thưởng tết có phải đóng thuế TNCN cá nhân không?

Tiền thưởng tết có đóng thuế thu nhập cá nhân không?

1. Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng Tết cho nhân viên?

Hiện nay, Bộ luật lao động 2012 không có quy định bắt buộc doanh nghiệp phải thưởng Tết cho người lao động. Tuy nhiên, tại khoản 1 Điều 103 Bộ luật này quy định tiền thưởng được xác định căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm của doanh nghiệp và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Như vậy, doanh nghiệp có thể không thưởng Tết cho người lao động nếu:

  • Doanh nghiệp không thu được lợi nhuận từ việc sản xuất, kinh doanh
  • Người lao động không hoàn thành công việc.

Tiền thưởng Tết do người sử dụng lao động quyết định, được công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở bằng Quy chế thưởng.

Hình thức thưởng Tết cho người lao động tùy thuộc vào văn hóa doanh nghiệp cũng như điều kiện thực tế của mỗi doanh nghiệp.

2. Tiền thưởng Tết có phải đóng thuế TNCN không?

Theo khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện luật thuế thu nhập cá nhân, luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế thu nhập cá nhân và nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế TNCN và luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế TNCN quy định:

Các khoản thu nhập chịu thuế TNCN gồm:

  • Tiền lương,
  • Tiền công
  • Các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

⇒ Như vậy:

  • Khoản tiền thưởng Tết mà người lao động nhận được là khoản thu nhập chịu thuế TNCN.
  • Thời điểm tính thuế TNCN là thời điểm doanh nghiệp chi trả lương thưởng cho người lao động.

3. Tiền thưởng Tết có phải đóng thuế TNDN không?

Tiền thưởng Tết cho người lao động được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế TNDN.

Điều kiện để đưa tiền thưởng Tết vào chi phí hợp lệ được trừ khi tính thuế TNDN như sau:

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC và theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC quy định về khoản chi không được trừ thì:

Các Khoản tiền lương, tiền thưởng cho người lao động không được ghi cụ thể Điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau:

  • Hợp đồng lao động;
  • Thoả ước lao động tập thể;
  • Quy chế tài chính của Công ty,
  • Tổng công ty, Tập đoàn;
  • Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty

⇒ Như vậy, để tiền thưởng Tết của doanh nghiệp được đưa vào chi phí hợp lý được trừ thì tiền thưởng này phải: được quy định cụ thể (bao gồm mức tiền và các điều kiện được hưởng) tại Hợp đồng lao động hoặc Thỏa ước lao động tập thể hoặc Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn hoặc Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

3. Tiền thưởng Tết có phải đóng BHXH bắt buộc không?

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014, Điều 17 Nghị định 115/2015/NĐ-CP và Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

Theo quy định tại các văn bản nêu trên thì từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm: các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca…

⇒ Như vậy, tiền thưởng Tết của người lao động làm việc tại doanh nghiệp không làm căn cứ để tính đóng BHXH.

Xem thêm bài viết: Phương pháp tính thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú

Bài viết biên soạn bởi các kế toán của Nghiệp vụ kế toán thuế mong rằng hữu ích với bạn. Nếu các bạn có nhu cầu học kế toán thuế để có mức lương cao hơn trong doanh nghiệp có thể tham khảo bài viết Học kế toán thuế chuyên sâu ở đâu tốt để lựa chọn được địa chỉ học kế toán uy tín

Tiền thưởng Tết có phải đóng thuế TNCN không?
5 (100%) 1 vote[s]

 

Leave a Reply