Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép có được trừ khi tính thuế TNDN không?

, , Leave a comment

Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép có được trừ khi tính thuế TNDN không? Đây là khoản chi gây băn khoăn cho các kế toán mới vào nghề khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Dưới đây Nghiệp vụ kế toán sẽ giải đáp chi tiết cho các bạn những trường hợp chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép được trừ và không được trừ

Nguyên tắc xác định chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Theo khoản 1 Điều 6, thông tư 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính đã được sửa đổi, bổ sung theo Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC thì doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ 3 điều kiện sau

  • Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
  • Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
  • Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Theo đó: lớp học kế toán trưởng

Những trường hợp chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép được trừ khi tính thuế TNDN

– Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác, chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

– Trường hợp DN có khoán tiền đi lại, tiền ở, phụ cấp cho người lao động đi công tác và thực hiện đúng theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp thì được tính vào chi phí được trừ khoản chi khoán tiền đi lại, tiền ở, tiền phụ cấp.

– Trường hợp DN cử người lao động đi công tác (bao gồm công tác trong nước và công tác nước ngoài) nếu có phát sinh chi phí từ 20.000.000 đồng trở lên, chi phí mua vé máy bay mà các khoản chi phí này được thanh toán bằng thẻ ngân hàng của cá nhân thì đủ điều kiện là hình thức thanh toán không dùng tiền mặt và tính vào chi phí được trừ nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Có hóa đơn, chứng từ phù hợp do người cung cấp hàng hóa, dịch vụ giao xuất.
  • Doanh nghiệp có quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác.
  • Quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp cho phép người lao động được phép thanh toán khoản công tác phí, mua vé máy bay bằng thẻ ngân hàng do cá nhân là chủ thẻ và khoản chi này sau đó được doanh nghiệp thanh toán lại cho người lao động. học kế toán online

– Trường hợp DN có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.

Trường hợp DN không thu hồi được thẻ lên máy bay của người lao động thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.

Như vậy, nếu khoản chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép theo đúng quy định trên sẽ được trừ khi tính thuế TNDN

Những khoản chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép KHÔNG đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động thì sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

Trên đây Nghiệp vụ kế toán thuế đã giúp các bạn giải đáp câu hỏi “Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép có được trừ khi tính thuế TNDN không?”. Các bạn quan tâm có thể xem thêm bài viết:

Chúc các bạn kế toán thành công!

Để có đủ kiến thức để làm kế toán thực tế các bạn nên theo học thêm một khóa học kế toán tổng hợp thực hành. Tham khảo bài viết nên học kế toán thực hành ở đâu để lựa chọn được địa chỉ đào tạo kế toán uy tín

 

Leave a Reply