Tiền lương làm thêm giờ có phải đóng thuế TNCN không

, , Leave a comment

Tiền lương làm thêm giờ có phải đóng thuế TNCN không? Và khoản tiền này có tính đóng BHXH không? Nghiepvuketoanthue  sẽ giải đáp thắc mắc của bạn đọc trong bài viết dưới đây

tien-luong-lam-them-gio-co-phai-dong-thue-thu-nhap-ca-nhan

>>Xem thêm: Cách tính thuế TNCN của người lao động có thu nhập từ nhiều nơi

Tiền lương làm thêm giờ có phải đóng thuế TNCN

Theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC về các khoản thu nhập được miễn thuế thì

“Điều 3.Các khoản thu nhập được miễn thuế

1.Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế gồm:

i)Thu nhập từ phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm việc trong giờ theo quy định của Bộ Luật lao động. Cụ thể như sau:

i.1)Phần tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ được miễn thuế căn cứ vào tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ trừ đi mức tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường.”

Căn cứ vào quy định trên thì khi người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ, lễ tết hay ngày nghỉ có hưởng lương, làm thêm vào ban đêm được trả mức lương cao hơn so với giờ làm việc bình thường thì phần thu nhập trả cao hơn sẽ được miễn thuế TNCN.

Ví dụ: bà Lan được trả lương theo đúng quy định là 30.000 đồng/ giờ. Tuy nhiên bà Lan làm thêm giờ vào cuối tuần nên bà được trả 45.000 đồng/giờ. Vậy thu nhập được miễn thuế TNCN của bà Lan là 15.000 đồng/ giờ

Vậy tiền làm thêm giờ có phải đóng BHXH không?

Theo quy định từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 thì các khoản thu nhập bắt buộc tính đóng BHXH bao gồm:

-Tiền lương

-Các khoản bổ sung xác định mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong  hợp đồng lao đông và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương

-Phụ cấp như phụ cấp độc hại, phụ cấp thâm niên, phụ cấp khu vực….

Ngoài ra theo khoản 3 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH có quy định như sau:

“Điều 4. Tiền lương và các chế độ, phúc lợi khác ghi trong hợp đồng lao động

3.Các khoản bổ sung khác, ghi các khoản bổ sung mà hau bên đã thỏa thuận:

a)Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương

b)Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động”

Như vậy tiền làm thêm giờ hay tiền tăng ca không xác định được mức tiền cụ thể vì người lao động làm nhiều sẽ được  hưởng nhiều và không được trả thường xuyên.

Nguồn tham khảo: Kế toán Lê Ánh

>>Bài viết được quan tâm: Nên học kế toán tổng hợp thực hành ở đâu

Đánh giá bài viết

 

Leave a Reply